News
‘ปภังกร’ ซิวรางวัลทรงเกียรติ โรเล็กซ์ อันนิก้า เมเจอร์ อวอร์ด 2021
“โปรเหมียว” ปภังกร ธวัชธนกิจ คว้ารางวัลเดอะ โรเล็กซ์ อันนิก้า เมเจอร์ อวอร์ด ประจำปี 2021 และมีโอกาสคว้ารางวัลนักกอล์ฟรุกกี้แห่งปี และมีลุ้นรางวัลนักกอล์ฟยอดเยี่ยมแห่งปีอีกด้วย
![](https://storage.googleapis.com/gdwp/2021/08/golfdigg_golfdiggTODAY_Patty-Annika-Award.png)
“โปรเหมียว” ปภังกร ธวัชธนกิจ แชมป์เอเอ็นเอ อินสปิเรชั่น คว้ารางวัลเดอะ โรเล็กซ์ อันนิก้า เมเจอร์ อวอร์ด ประจำปี 2021 หลังจากที่จบลงอันดับ 7 ร่วม รายการเอไอจี วีเมนส์ โอเพ่น เมเจอร์สุดท้ายแห่งปีที่ สกอตแลนด์ เมื่อวันอาทิตย์ ที่ 22 สิงหาคม 2564 ซึ่งทำให้คะแนนสะสมแซง เนลลี่ คอร์ด้า โปรสาวชาวอเมริกันไป 2 แต้ม และกลายเป็นนักกอล์ฟไทยคนที่สองที่คว้ารางวัลนี้ต่อจาก “โปรเม” เอรียา จุฑานุกาล ทำได้เมื่อปี 2018
หลังจากจบการแข่งขันเมเจอร์สุดท้ายแห่งปีรายการเอไอจี วีเมนส์ โอเพ่น ที่ สกอตแลนด์ เมื่อวันอาทิตย์ ที่ 22 สิงหาคม 2564 “โปรเหมียว” ปภังกร ธวัชธนกิจ ได้รับคะแนนเพิ่มอีก 8 คะแนน จากการจบลงอันดับ 7 ร่วม จึงทำให้คะแนนสะสมรางวัลเดอะ โรเล็กซ์ อันนิก้า เมเจอร์ อวอร์ด ขึ้นแซง เนลลี่ คอร์ด้า โปรสาวชาวอเมริกันมือ 1 ของโลก แชมป์วีเมนส์ พีจีเอ แชมเปี้ยนชิพ และเจ้าของเหรียญทองกีฬาโอลิมปิก 2020 ไปเป็นอันดับที่ 1 ด้วยคะแนนรวม 80 คะแนน โดยเนลลี่ ที่จบอันดับ 13 ร่วมในเมเจอร์สุดท้าย จึงไม่ได้รับคะแนนเพิ่มมีแค่ 78 คะแนนเหมือนเดิม
![](https://storage.googleapis.com/gdwp/2021/08/golfdigg_ปภังกร-ธวัชธนกิจ.jpg)
ปภังกร คว้ารางวัลอันทรงเกียรตินี้เป็นครั้งแรก และเป็นนักกอล์ฟไทยคนที่ 2 ต่อจาก “โปรเม” เอรียา จุฑานุกาล ที่คว้ารางวัลเมื่อปี 2018 โดยผลงานการแข่งขันเมเจอร์ในปีนี้ของปภังกร ได้แก่ คว้าแชมป์เอเอ็นเอ อินสปิเรชั่น, อันดับ 5 ร่วมวีเมนส์ พีจีเอ แชมเปี้ยนชิพ และ อันดับ 7 ร่วมวีเมนส์ โอเพ่น, ส่วนรายการเอวิยอง แชมเปี้ยนชิพ ไม่ได้เข้าร่วมการแข่งขัน
![golfdigg_golfdiggtoday_ariya_jutanugarn_02](https://storage.googleapis.com/gdwp/2018/09/golfdigg_golfdiggtoday_ariya_jutanugarn_02-1024x536.jpg)
ปภังกร ยังมีโอกาสจะคว้ารางวัลนักกอล์ฟรุกกี้แห่งปีอีกด้วย โดยคะแนนนำอันดับ 1 มี 970 คะแนน รวมทั้งนักกอล์ฟยอดเยี่ยมแห่งปีอยู่อันดับ 2 ตามหลัง เนลลี่ คอร์ด้า
ทั้งนี้ รางวัลเดอะ โรเล็กซ์ อันนิก้า เมเจอร์ อวอร์ด (The Rolex ANNIKA Major Award) ตั้งชื่อให้เกียรติ อันนิก้า โซเรนสตัม ยอดนักกอล์ฟสาวชาวสวีเดน มือ 1 ของโลกคนแรกในประวัติศาสตร์กอล์ฟหญิงพร้อมกับสปอนเซอร์ และเริ่มมาตั้งแต่ปี 2014 เพื่อมอบให้กับนักกอล์ฟที่สร้างผลงานดีในรายการเมเจอร์ทั้ง 5 รายการ ได้แก่ เอเอ็นเอ อินสปิเรชั่น, วีเมนส์ พีจีเอ แชมเปี้ยนชิพ, ยูเอส วีเมนส์ โอเพ่น,เอวิยอง แชมเปี้ยนชิพ และ วีเมนส์ บริติช โอเพ่น(ปัจจุบันคือ วีเมนส์ โอเพ่น)
แนะนำ:
– เปิดที่มา 5 รางวัลกอล์ฟสตรี ทำไมต้องใช้ชื่อสวิงสาวในตำนาน
ภาพ: Getty Image
เรียบเรียงโดย golfdigg
![](https://storage.googleapis.com/gdwp/2023/08/AW_WebBanner_DiscountCode_Today-1024x230.png)
จองกรีนฟี ออกรอบกว่า 150 สนามกอล์ฟทั่วไทยกับ golfdigg ได้แล้ว
บนเว็บไซต์ หรือดาวน์โหลดแอปพลิเคชันฟรีได้ที่